Sucrose yana da kashi 65-70% na yawan sukari a duniya.Tsarin samarwa yana buƙatar tururi mai yawa da wutar lantarki, kuma yana haifar da raguwa da yawa a matakai daban-daban na samarwaalokaci guda.
Matsayin Samar da Sucrose a Duniya
Akwai kasashe fiye da ɗari a duniya waɗanda ke samar da sucrose.Brazil, Indiya, Tailandia da Ostiraliya sune manyan masu samar da sukari a duniya.Yawan sikari da wadannan kasashe ke samarwa ya kai kusan kashi 46% na abin da ake fitarwa a duniya kuma jimillar adadin sukarin da ake fitarwa ya kai kusan kashi 80% na abubuwan da ake fitarwa a duniya.Samar da sukari na Brazil da ƙimar fitarwa na farko a duniya, wanda ya kai kashi 22% na jimlar sucrose na shekara-shekara da kashi 60% na jimillar abubuwan da ake fitarwa a duniya.
Kayayyakin Sugar/Sukari Ta-Kayayyakin da Haɗin
A cikin tsarin sarrafa rake, sai dai manyan kayayyaki kamar farin sukari da launin ruwan kasa, akwai manyan samfuran guda uku:jakar rake, laka laka, da ƙwanƙwasa baƙar fata.
◇Bagasshen Rake:
Bagasse shi ne ragowar fibrous daga cikin sukari bayan an cire ruwan gwangwani.Za a iya amfani da jakar rake sosai don samar da takin zamani.Duk da haka, da yake bagasse kusan kusan cellulose ne mai tsafta kuma ya ƙunshi kusan babu sinadarai ba taki ba ne, ƙara wasu sinadarai yana da matuƙar mahimmanci, musamman ma abubuwan da ke da wadatar nitrogen, kamar kayan kore, takin saniya, taki alade da sauransu, don yin waɗannan. bazuwar.
◇Sugar Mill Press Mud:
Laka laka, babban abin da ya rage na samar da sukari, shi ne ragowar da ake amfani da shi daga maganin ruwan gwangwani ta hanyar tacewa, wanda ya kai kashi 2% na nauyin da aka niƙa.Haka kuma ana kiranta da laka tace rake, laka mai rake, laka tace rake, wainar tacewa, laka tace rake.
Tace cake (laka) yana haifar da gurɓataccen gurɓataccen abu, kuma a cikin masana'antun sukari da yawa ana ɗaukar shi a matsayin sharar gida, yana haifar da matsalolin gudanarwa da zubar da ƙarshe.Yana gurɓata iska da ruwa na ƙasa idan tara laka ta bazu.Don haka, maganin laka na latsa shine batun gaggawa na matatar sukari da sassan kare muhalli.
Aikace-aikacen tace latsa laka
A haƙiƙa, saboda ya ƙunshi adadi mai yawa na kwayoyin halitta da abubuwan ma'adinai da ake buƙata don abinci mai gina jiki, an riga an yi amfani da kek ɗin tacewa azaman taki a ƙasashe da yawa, gami da Brazil, Indiya, Australia, Cuba, Pakistan, Taiwan, Afirka ta Kudu, da Argentina.An yi amfani da ita a matsayin cikakke ko wani ɓangare na takin ma'adinai a cikin noman rake, da kuma noman sauran amfanin gona.
Darajar Tace Latsa Laka azaman Taki
Matsakaicin yawan amfanin sukari da tace laka (abincin ruwa 65%) shine kusan 10: 3, wato ton 10 na fitar da sukari zai iya samar da tan 1 na busassun laka.A shekarar 2015, adadin yawan sukari a duniya ya kai tan biliyan 0.172, inda Brazil, Indiya da China ke wakiltar kashi 75% na abin da ake nomawa a duniya.An kiyasta cewa ana samar da laka kusan tan miliyan 5.2 na laka a Indiya duk shekara.
Kafin sanin yadda ake sarrafa mahalli mai tace laka ko latsa cake, Bari mu ƙara ganin abubuwan da ke tattare da shi domin a sami mafita mai yuwuwa nan ba da jimawa ba!
Kaddarorin jiki da sinadarai na laka Press Rake:
A'a. | Ma'auni | Daraja |
1. | pH | 4.95% |
2. | Jimlar Ƙarfafa | 27.87% |
3. | Jimlar Ƙarƙashin Ƙarfafawa | 84.00% |
4. | COD | 117.60% |
5. | BOD (5 kwanaki a 27 ° C) | 22.20% |
6. | Kwayoyin Carbon. | 48.80% |
7. | kwayoyin halitta | 84.12% |
8. | Nitrogen | 1.75% |
9. | Phosphorus | 0.65% |
10. | Potassium | 0.28% |
11. | Sodium | 0.18% |
12. | Calcium | 2.70% |
13. | Sulfate | 1.07% |
14. | Sugar | 7.92% |
15. | Kakin zuma da Fats | 4.65% |
Ganin daga sama, Latsa laka yana ƙunshe da adadi mai yawa na sinadirai masu gina jiki da na ma'adinai, baya ga kashi 20-25% na carbon carbon.Laka mai latsa kuma tana da wadatar potassium, sodium, da phosphorous.Yana da wadataccen tushen phosphorus da kwayoyin halitta kuma yana da babban abun ciki na danshi, wanda ya sa ya zama taki mai mahimmanci!Amfanin gama gari shine don taki, a cikin nau'ikan da ba a sarrafa su ba da kuma sarrafa su.Hanyoyin da ake amfani da su don inganta darajar taki
sun haɗa da takin zamani, magani tare da ƙananan ƙwayoyin cuta da haɗuwa tare da abubuwan da aka lalata
◇Sugar Rake Molasses:
Molasses shine samfurin da aka raba daga matakin sukari na 'C' yayin da ake sarrafa lu'ulu'u na sukari.Yawan amfanin molasses a kowace tan na kara yana cikin kewayon 4 zuwa 4.5%.Ana aika shi daga masana'anta a matsayin abin sharar gida.
Koyaya, molasses yana da kyau, tushen kuzari mai sauri don nau'ikan ƙwayoyin cuta daban-daban da rayuwar ƙasa a cikin takin takin ko ƙasa.Molasses yana da 27:1 carbon zuwa rabon nitrogen kuma ya ƙunshi kusan 21% carbon mai narkewa.Wani lokaci ana amfani da shi wajen yin burodi ko don samar da ethanol, a matsayin sinadari a cikin abincin shanu, da kuma matsayin taki na “molasses-based”.
Kashi na abubuwan gina jiki da ke cikin Molasses
Sr. | Abubuwan gina jiki | % |
1 | Sucrose | 30-35 |
2 | Glucose & Fructose | 10-25 |
3 | Danshi | 23-23.5 |
4 | Ash | 16-16.5 |
5 | Calcium da Potassium | 4.8-5 |
6 | Abubuwan da ba na sukari ba | 2-3 |
Tace Latsa Latsa & Molasses Takin Takin Tsarin Samar da Taki
◇Taki
Na farko da laka danna sukari (87.8%), carbon kayan (9.5%) kamar ciyawa foda, bambaro foda, germ bran, alkama bran, chaff, sawdust da dai sauransu, molasses (0.5%), single superphosphate (2.0%), sulfur laka (0.2%), an gauraye su sosai kuma an tara su kusan 20m tsayin sama da matakin ƙasa, 2.3-2.5m a faɗi da 5.6m tsayi a siffar semicircle. bayanan siga na takin mai juyawa da kuke amfani da shi)
An ba da waɗannan tarin lokaci don haɗawa kuma don kammala aikin narkewa kamar kwanaki 14-21.A lokacin tarawa, an haxa cakuda, an juya shi kuma an shayar da shi bayan kowane kwana uku don kula da danshi na 50-60%.An yi amfani da jujjuyawar takin don jujjuya tsari don kiyaye daidaito da haɗuwa sosai.(nasihu: takin iska yana taimakawa masu samar da takin zamani su haɗu da jujjuya takin cikin sauri, kasancewa mai inganci kuma wajibi ne a layin samar da takin zamani)
Haɗin kai
Idan abun ciki na danshi ya yi yawa, an ƙara lokacin fermentation.Ƙananan abun ciki na ruwa na laka na iya haifar da fermentation mara kyau.Yadda za a yi hukunci ko takin ya balaga?Balagagge takin yana da siffa maras kyau, launin toka mai launin toka (wanda aka niƙa shi cikin taupe) kuma babu wari.Akwai daidaiton zafin jiki tsakanin takin da kewaye.Danshi na takin bai wuce 20% ba.
◇Granulation
Ana aika kayan da aka haɗe zuwa gaSabon kwayoyin taki granulatordomin samuwar granules.
◇Bushewa/ sanyaya
Za a aika da granules zuwa gaInjin busar da ganga rotary, a nan molasses (0.5% na jimlar albarkatun kasa) da ruwa ya kamata a fesa kafin shigar da na'urar bushewa.Ana amfani da na'urar bushewa mai jujjuya ganga, tana ɗaukar fasahar jiki zuwa busassun granules, ana amfani da su don samar da granules a zazzabi na 240-250 ℃ kuma don rage ɗanɗanon abun ciki zuwa 10%.
◇Nunawa
Bayan granulation na takin, ana aika shi zuwaRotary drum allon inji.Matsakaicin girman takin halitta ya kamata ya zama diamita 5mm don sauƙi na manomi da granule mai kyau.An sake yin amfani da granules masu girma da ƙarancin girma zuwa rukunin granulation.
◇Marufi
Ana aika samfurin girman da ake buƙata zuwaatomatik marufi inji, inda aka cushe shi a cikin jakunkuna ta hanyar cikawa ta atomatik.Sannan a ƙarshe ana aika samfur zuwa wuri daban-daban don siyarwa.
Tace Sugar Mud & Molasses Takin Takin Features
1. Babban juriya na cututtuka da ƙarancin ciyawa:
A lokacin jiyya na tace laka, ƙananan ƙwayoyin cuta suna haɓaka da sauri kuma suna samar da adadi mai yawa na maganin rigakafi, hormones da sauran takamaiman metabolites.Yin amfani da taki a cikin ƙasa, zai iya hana yaduwar cututtuka da ci gaban ciyawa, inganta kwari da cututtuka.Ruwan tace laka ba tare da magani ba yana da sauƙi don shigar da ƙwayoyin cuta, tsaba da ƙwai zuwa amfanin gona kuma suna shafar ci gaban su).
2. Babban ingancin taki:
Kamar yadda lokacin fermentation ya kasance kwanaki 7-15 kawai, yana riƙe da kayan abinci mai tace laka gwargwadon yiwuwa.Saboda bazuwar ƙwayoyin cuta, yana canza kayan da ke da wuyar shiga cikin abubuwan gina jiki masu inganci.Ciwon sukari tace laka takin halitta na iya taka rawar taki cikin sauri da kuma cika abubuwan gina jiki da ake buƙata don haɓakar amfanin gona.Saboda haka, ingantaccen taki yana kiyayewa na dogon lokaci.
3. Culturing ƙasa taki da kuma inganta ƙasa:
Yin amfani da takin sinadari guda ɗaya na dogon lokaci, ƙwayoyin halittar ƙasa ana cinye su a hankali, wanda ke haifar da adadin raguwar ƙananan ƙwayoyin ƙasa masu fa'ida.Ta wannan hanyar, abun ciki na enzyme yana raguwa kuma colloidal ya lalace, yana haifar da raguwar ƙasa, acidification da salinization.Tace takin gargajiya na laka na iya sake haɗuwa da yashi, yumbu maras kyau, hana ƙwayoyin cuta, maido da yanayin yanayin ƙasa, haɓaka haɓakar ƙasa da haɓaka ikon riƙe ruwa da abinci mai gina jiki.
4. Inganta yawan amfanin gona da inganci:
Bayan yin amfani da takin zamani, amfanin gona yana da tsarin tushen tushen da kuma nau'in ganye mai ƙarfi, wanda ke haɓaka germination na amfanin gona, girma, fure, 'ya'yan itace da girma.Yana da mahimmanci inganta bayyanar da launi na kayan aikin gona, yana ƙara yawan adadin sukari da zaƙi na 'ya'yan itace.Tace laka bio-organic taki yana amfani da matsayin basal general da saman tufa.A cikin lokacin girma, a yi amfani da ƙaramin adadin takin inorganic.Zai iya biyan buƙatun girmar amfanin gona kuma ya kai ga manufar sarrafawa da amfani da ƙasa.
5. Fadin aikace-aikace a aikin gona
Yin amfani da taki na tushe da ƙorafi don rake, ayaba, itacen 'ya'yan itace, kankana, kayan lambu, shukar shayi, furanni, dankali, taba, abinci, da sauransu.
Lokacin aikawa: Juni-18-2021